วันพฤหัสบดีที่ 13 ธันวาคม พ.ศ. 2555

แผนการจัดประสบการณ์เรียนรู้

แผนการจัดประสบการณ์เรียนรู้
ระดับชั้นอนุบาล 3
ภาคเรียนที่  2  ปีการศึกษา  2555
เรื่อง    ส่วนประกอบและหน้าที่ของส่วนประกอบต่างๆ ของต้นไม้
ระยะเวลา   60  นาที
แนวคิด
            ต้นไม้เป็นสิ่งที่มีชีวิตที่มีประโยชน์ต่อคน  สัตว์  และสิ่งต่างๆ ที่อยู่บนโลก  เราควรตระหนักถึงความสำคัญของต้นไม้  ช่วยกันดูแลรักษาต้นไม้  และอนุรักษ์ป่าไม้ให้คงอยู่ตลอดไป

จุดประสงค์
1.           เพื่อให้เด็กรู้จักส่วนประกอบของต้นไม้
2.           เพื่อให้เด็กรู้จักหน้าที่ของส่วนประกอบต่างๆ ของต้นไม้

สาระที่ควรเรียนรู้
            ต้นไม้มีส่วนประกอบที่มีหน้าที่แตกต่างกัน  ดังนี้
            - ราก               มีหน้าที่ดูดน้ำและแร่ธาตุในดิน
            - ลำต้น           มีหน้าที่ลำเลียงอาหารและน้ำ
            - ใบ                 มีหน้าที่หายใจ  สังเคราะห์แสง  และคายน้ำ
            - ดอก             มีเกสรใช้ขยายพันธุ์
            - ผล                ไว้กินเป็นอาหาร

ประสบการณ์ที่สำคัญ
            การสังเกตส่วนประกอบของต้นไม้

 กิจกรรมและประสบการณ์
ขั้นนำ             1. ให้เด็กทำแบบทดสอบก่อนเรียน
2. ครูให้เด็กสังเกตต้นไม้ภายในโรงเรียน  โดยครูพาเด็กๆ ออกไปเดิน 
    สำรวจ
ขั้นสอน         1. เด็กและครูร่วมกันสนทนาถึงส่วนประกอบของต้นไม้  โดยใช้คำถาม
                            - เด็กๆ มองเห็นส่วนประกอบใดบ้างจากการสังเกตต้นไม้
                            - มีส่วนประกอบอื่นที่เด็กๆ มองไม่เห็นอีกหรือไม่ (มี  รากอยู่ใต้ดิน)
                            - ส่วนประกอบใดมีหน้าที่อย่างไรบ้าง
                        2. แบ่งเด็กออกเป็นกลุ่มเพื่อเล่นเกมต่อภาพส่วนประกอบของต้นไม้
                        3. เด็กและครูท่องคำคล้องจอง  “ส่วนประกอบของต้นไม้”
ขั้นสรุป          1.เด็กและครูร่วมกันสรุปชื่อและหน้าที่ของส่วนประกอบของต้นไม้
                        2. ให้เด็กทำใบงาน  ส่วนประกอบของต้นไม้
                        3. เปิดเพลงเกี่ยวกับต้นไม้  ให้เด็กฟัง
4. ให้เด็กทำแบบทดสอบหลังเรียน

สื่อการเรียนรู้
1. ต้นไม้
2. เกมภาพตัดต่อ
3. เพลงต้นไม้
4. คำคล้องจอง “ส่วนประกอบของต้นไม้”

ประเมินผล
            1. สังเกตการมีส่วนร่วมในกิจกรรม
            2. สังเกตจากการตอบคำถามและการท่องคำคล้องจอง
            3. ตรวจผลงานจากการทำใบงาน  ส่วนประกอบของต้นไม้

ไม่มีความคิดเห็น:

แสดงความคิดเห็น