วันพฤหัสบดีที่ 13 ธันวาคม พ.ศ. 2555

แบบทดสอบก่อนและหลังเรียน

แบบทดสอบก่อนเรียน และ  หลังเรียน  ระดับชั้นอนุบาล 3
เรื่อง ต้นไม้ จำนวน 5 ข้อ
คำสั่ง เลือกคำตอบที่ถูกที่สุด
 ข้อที่ 1)
ข้อใดไม่ใช่ส่วนประกอบของพืช
   น้ำ
   ราก
   ใบ
ข้อที่ 2)
รากมีหน้าที่ทำอะไร
   ลำเลียงอาหาร
   ดูดน้ำและแร่ธาตุ
   คายน้ำ
ข้อที่ 3)
เพราะเหตุใดต้นไม้ต้องมีดอก
   มีกลิ่นหอม
   ร่อแมลง
   ขยายพันธุ์
ข้อที่ 4) 
ส่วนใดของต้นไม้ที่มองไม่เห็น
   ราก
   ใบ
   เกสร
ข้อที่ 5)
ต้นไม้มีประโยชน์อย่างไร
   ให้ความสดชื่น
   ทำให้สัตว์มีที่อยู่
   ทำให้มีไม้ทำอุปกรณ์ต่างๆ

แผนการจัดประสบการณ์เรียนรู้

แผนการจัดประสบการณ์เรียนรู้
ระดับชั้นอนุบาล 3
ภาคเรียนที่  2  ปีการศึกษา  2555
เรื่อง    ส่วนประกอบและหน้าที่ของส่วนประกอบต่างๆ ของต้นไม้
ระยะเวลา   60  นาที
แนวคิด
            ต้นไม้เป็นสิ่งที่มีชีวิตที่มีประโยชน์ต่อคน  สัตว์  และสิ่งต่างๆ ที่อยู่บนโลก  เราควรตระหนักถึงความสำคัญของต้นไม้  ช่วยกันดูแลรักษาต้นไม้  และอนุรักษ์ป่าไม้ให้คงอยู่ตลอดไป

จุดประสงค์
1.           เพื่อให้เด็กรู้จักส่วนประกอบของต้นไม้
2.           เพื่อให้เด็กรู้จักหน้าที่ของส่วนประกอบต่างๆ ของต้นไม้

สาระที่ควรเรียนรู้
            ต้นไม้มีส่วนประกอบที่มีหน้าที่แตกต่างกัน  ดังนี้
            - ราก               มีหน้าที่ดูดน้ำและแร่ธาตุในดิน
            - ลำต้น           มีหน้าที่ลำเลียงอาหารและน้ำ
            - ใบ                 มีหน้าที่หายใจ  สังเคราะห์แสง  และคายน้ำ
            - ดอก             มีเกสรใช้ขยายพันธุ์
            - ผล                ไว้กินเป็นอาหาร

ประสบการณ์ที่สำคัญ
            การสังเกตส่วนประกอบของต้นไม้

 กิจกรรมและประสบการณ์
ขั้นนำ             1. ให้เด็กทำแบบทดสอบก่อนเรียน
2. ครูให้เด็กสังเกตต้นไม้ภายในโรงเรียน  โดยครูพาเด็กๆ ออกไปเดิน 
    สำรวจ
ขั้นสอน         1. เด็กและครูร่วมกันสนทนาถึงส่วนประกอบของต้นไม้  โดยใช้คำถาม
                            - เด็กๆ มองเห็นส่วนประกอบใดบ้างจากการสังเกตต้นไม้
                            - มีส่วนประกอบอื่นที่เด็กๆ มองไม่เห็นอีกหรือไม่ (มี  รากอยู่ใต้ดิน)
                            - ส่วนประกอบใดมีหน้าที่อย่างไรบ้าง
                        2. แบ่งเด็กออกเป็นกลุ่มเพื่อเล่นเกมต่อภาพส่วนประกอบของต้นไม้
                        3. เด็กและครูท่องคำคล้องจอง  “ส่วนประกอบของต้นไม้”
ขั้นสรุป          1.เด็กและครูร่วมกันสรุปชื่อและหน้าที่ของส่วนประกอบของต้นไม้
                        2. ให้เด็กทำใบงาน  ส่วนประกอบของต้นไม้
                        3. เปิดเพลงเกี่ยวกับต้นไม้  ให้เด็กฟัง
4. ให้เด็กทำแบบทดสอบหลังเรียน

สื่อการเรียนรู้
1. ต้นไม้
2. เกมภาพตัดต่อ
3. เพลงต้นไม้
4. คำคล้องจอง “ส่วนประกอบของต้นไม้”

ประเมินผล
            1. สังเกตการมีส่วนร่วมในกิจกรรม
            2. สังเกตจากการตอบคำถามและการท่องคำคล้องจอง
            3. ตรวจผลงานจากการทำใบงาน  ส่วนประกอบของต้นไม้

เนื้อหาเพิ่มเติม




                                     อ้างอิง  :  http://www.google.co.th/imgres?imgurl=http://www.myfirstbrain.com/thaidata/image.asp%3FID%3D1452082&imgrefurl=http://www.myfirstbrain.com/student_view.aspx%3FID%3D69022&usg=__BC7iPNlBfErRHqdW95xl7B5qETY=&h=355&w=414&sz=51&hl=th&start=3&sig2=5Xp-EWJ3G8nfSmhHV4tjLw&zoom=1&tbnid=8vx4ayS35VRKdM:&tbnh=107&tbnw=125&ei=a7_KULeiKYnNrQf8soGwDw&itbs=1
















         อ้างอิง  :  http://www.youtube.com/watch?v=9g4DkCTa6no







เกมภาพตัดต่อ

คำคล้องจอง

คำคล้องจอง
ส่วนประกอบของต้นไม้
(ไม่ทราบนามผู้แต่ง)
ต้นไม้โดยทั่วไปจะมีราก  ลำต้น  ใบ
มีดอกทั้งดอกใหญ่  และดอกเล็กชูไสว
ผลใหญ่และผลเล็กมีเมล็ดอยู่ข้างใน
หนูจ๋าจำใส่ใจ  เราต้องไม่ตัดต้นไม้ทำลายเอย

ใบงาน

ประวัติ

ประวัติ
ชื่อ...นางสาวอรวรรณ    ซุ่ยหิรัญ
ชื่อเล่น...จอย
เกิด...27  มกราคม  2529
ภูมิลำเนา...จังหวัดสมุทรสาคร
การศึกษา...บัญชีบัณฑิต  มหาวิทยาลัยราชภัฎนครปฐม
การทำงาน...ปี 2553  สอนที่โรงเรียนบ้านแพ้ววิทยา (ตี่ตง) 
ระดับชั้นอนุบาล 3